Thực Phẩm Chức Năng
  Sản Phẩm Mới
  Đông Dược
  Thuốc Bột
  Viên Nang
  Viên Nén
  Thuốc Dùng Ngoài
  Viên Nén Bao Phim

TIN TỨC SỰ KIỆN

Chiều cao và cân nặng của bé

Mời bạn theo dõi bảng chiều cao cân nặng của trẻ: (theo chuẩn tăng ...
ĐẤU THẦU THUỐC BV
ĐẤU THẦU THUỐC TẬP TRUNG 2013
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

  
  

 

THỐNG KÊ TRUY CẬP

Truy cập 001
Lượt 000124993


Cenpadol 250 (hộp/20 gói)

Mã sản phẩm: 0
Giá: 22 700 vnđ



Mô tả sản phẩm

 

Cenpadol 250

THUỐC BỘT CENPADOL

THÀNH PHẦN: Mỗi gói chứa

- Paracetamol  ..........................................................................................    150mg hoặc 250 mg

- Tá dược (Saccarose,Acesulfame K,PVP, Hương cam,Aerosil, Sunset yellow ) vừa đủ 1 gói

TÁC DỤNG DƯỢC DƯỢC LÝ: Paracetamol có tác dụng giảm đau hạ sốt. Thuốc tác dụng lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, toả nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.

CHỈ ĐỊNH:  Paracetamol được dùng trong điều trị các chứng đau và / hoặc sốt từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp:

-          Cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau họng, đau răng, đau cơ xương, bong gân, đau khớp, đau lưng, đau do chấn thương, đau thần kinh...

-          Nhiễm khuẩn đường hô hấp trên: đau tai, đau họng, viêm mũi, viêm xoang do nhiễm khuẩn hay do thời tiết ...

-          Sau phẫu thuật nha khoa, nhổ răng, cắt amidan.

 

LIỀU LƯỢNG VÀ CÁCH DÙNG: (cứ 4-6 giờ uống một lần khi cần)

Trẻ em dưới 11 tuổi mỗi lần uống:         

-          Dưới 1 tuổi:  40 - 80 mg Paracetamol

-          1-5 tuổi:    120 - 300 mg Paracetamol

-          6-11 tuổi:   250 - 325 mg Paracetamol

Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi mỗi lần: - Uống 325 - 650 mg Paracetamol

Lưu ý:  *khoảng cách giữa 2 lần uống phải hơn 4 giờ

*Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà cần có ý kiến của bác sỹ khi:

                - Có triệu chứng mới xuất hiện

                - Sốt cao (39,5oC) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát

                - Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày

 

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

- Quá mẫn với Paracetamol. Người bệnh nhiều lần thiếu máu, hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan

- Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase; suy chức năng gan.

THẬN TRỌNG:

- Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p-aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng Paracetamol .

- Phải thận trọng khi dùng Paracetamol cho những người có bệnh thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

- Nên tránh hoặc hạn chế uống rượu khi dùng Paracetamol.

SỬ DỤNG CHO PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ:

Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol dùng khi mang thai liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển của bào thai. Do đó chỉ nên dùng Paracetamol ở người mang thai khi thật cần.

Nghiên cứu ở người mẹ dùng Paracetamol sau khi đẻ, cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

- ít gặp: ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu, độc tính với thận khi lạm dụng dài ngày.

- Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn. Có thể gây suy gan (do huỷ tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

TƯƠNG TÁC THUỐC:

- Dùng Paracetamol liều cao, dài ngày sẽ làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

- Không phối hợp với các thuốc khác có chứa Paracetamol

- Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol do tăng chuyển hoá thuốc thành những chất độc hại với gan. Ngoài ra dùng đồng thời isoniazid với Paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan, nhưng chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này.Nguy cơ Paracetamol gây độc với gan gia tăng đáng kể ở người bệnh uống liều Paracetamol lớn hơn liều khuyên dùng trong khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid

KHUYẾN CÁO:

- Không dùng thuốc quá hạn ghi trên hộp, hoặc khi có nghi ngờ về chất lượng của thuốc như : gói bị ướt, bị biến màu.

TRÌNH BÀY VÀ BẢO QUẢN:

- Thuốc ép gói 1,5g bột có chứa 150 mg hoặc 250 mg Paracetamol . hộp 20 gói .

- Để nơi khô, mát, tránh ánh sáng. Để xa tầm tay trẻ em

- Hạn dùng 36 tháng kể từ ngày sản xuất                        

Tiêu chuẩn áp dụng: TCCS


Xem thêm sản phẩm khác



CÔNG TY CỔ PHẦN PHARMALAND
Địa chỉ: B 12 Đuờng Bạch Đằng, Phường 2, Quận Tân Bình, TPHCM
Điện thoại: 08 6675 1343 - Fax: 08 6292 8836
Email: info@pharmaland.vn - Website:  http://pharamaland.vn

Thiết kế website
NGÔI SAO SỐ solutions